Hành nghề môi giới bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề hay không?

09/08/2022 | 11:38 16 lượt xem Thanh Loan

Nghề môi giới bất động sản đang được rất nhiều người lựa chọn. Vậy khi hành nghề môi giới bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề hay không? Điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản là như thế nào? Cùng Tư vấn luật đất đai tìm hiểu vấn đề này ở bài viết dưới đây.

Căn cứ pháp lý

  • Luật Kinh doanh bất động sản 2014

Chứng Chỉ Hành Nghề Môi Giới Bất Động Sản Theo Thông Tư 11/2015 Là Gì?

Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản là văn bằng chứng nhận cá nhân đã đáp ứng đầy đủ điều kiện quy định trong thông tư 11/2015 và đã hoàn thành kỳ thi sát hạch của Bộ Xây dựng.

Đây là chứng chỉ hành nghề bắt buộc đối với một cá nhân/tổ chức muốn tham gia lĩnh vực môi giới bất động sản, vì thế Nhà nước rất chú trọng quản lý.

Bất kỳ cá nhân nào tham gia hành nghề môi giới bất động sản mà không có chứng chỉ này đều bị xử phạt theo điều 59 trong nghị định 16/2022/NĐ-CP. Mức phạt cho hành vi này có thể lên đến 60 triệu đồng.

Hành nghề môi giới bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề hay không?

Căn cứ Điều 62 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định về điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản như sau:

1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản phải thành lập doanh nghiệp và phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Cá nhân có quyền kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản và đăng ký nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế.

3. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản không được đồng thời vừa là nhà môi giới vừa là một bên thực hiện hợp đồng trong một giao dịch kinh doanh bất động sản.

Vì vậy ,hoạt động môi giới bất động sản là ngành nghề có điều kiện, cá nhân muốn hành nghề bắt buộc phải có chứng chỉ hành nghề môi giới môi giới bất động sản.

Hành nghề môi giới bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề hay không?
Hành nghề môi giới bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề hay không?

Điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề bất động sản

Căn cứ Điều 68 Luật trên quy định về chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản như sau:

1. Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản khi có đủ các điều kiện sau đây:

a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;

b) Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;

c) Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản.

2. Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản có thời hạn sử dụng là 05 năm.

3. Bộ trưởng Bộ Xây dựng quy định cụ thể việc cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản.

Sử dụng hành nghề môi giới bất động sản hết hạn thì xử lý thế nào?

Căn cứ Điều 17 Thông tư 11/2015/TT-BXD quy định đối với chứng chỉ hết hạn, như sau:

– Người có chứng chỉ đã hết hạn không được phép tiếp tục hành nghề môi giới bất động sản.

– Người có chứng chỉ hết hạn, hoặc gần hết hạn nếu muốn cấp lại chứng chỉ thì phải thi sát hạch theo quy định sau:

+ Trường hợp đăng ký dự thi lại tại địa phương đã cấp chứng chỉ thì chỉ phải thi phần kiến thức cơ sở theo quy định tại Thông tư này để được cấp chứng chỉ, số chứng chỉ theo số cũ, chứng chỉ ghi rõ trên trang 01 là cấp lần thứ hai, lần thứ ba (theo mẫu tại Phụ lục 4c Thông tư này);

+ Trường hợp đăng ký dự thi ở địa phương khác thì phải thực hiện thủ tục thi sát hạch như cấp chứng chỉ mới nhưng chỉ phải thi phần kiến thức cơ sở.

– Hồ sơ đăng ký dự thi bao gồm:

+ Hồ sơ quy định tại Điều 10 Thông tư này;

+ Chứng chỉ cũ (bản gốc) đối với trường hợp đã hết hạn, hoặc bản sao có chứng thực đối với trường hợp chứng chỉ chưa hết hạn.

– Đăng ký dự thi theo quy định tại Điều 11 Thông này.

– Căn cứ tình hình thực tế, Sở Xây dựng tổ chức kỳ thi riêng cho những người có chứng chỉ hết hạn hoặc thi cùng với những người cấp mới.

Như vậy, theo quy định trên, trường hợp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản hết hạn thì không được phép tiếp tục hành nghề môi giới bất động sản nữa mà phải đăng ký dự thi để được cấp mới.

Quy trình cấp chứng chỉ môi giới bất động sản

Sau khi một cá nhân đã hoàn thành hồ sơ xin cấp chứng chỉ và tham gia kỳ thi sát hạch của Bộ Xây dựng, chứng chỉ được cấp theo trình tự sau:

  • Chủ tịch hội đồng thi báo cáo Giám đốc Sở Xây dựng về quá trình tổ chức thi và phê duyệt kết quả thi.
  • Giám đốc Sở Xây dựng tiến hành phê duyệt danh sách các cá nhân được cấp chứng chỉ.
  • Căn cứ vào danh sách phê duyệt, đơn vị tổ chức kỳ thi có trách nhiệm photo bài thi và hồ sơ của các cá nhân gửi về Sở Xây dựng để cấp chứng chỉ.
  • Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày nhận hồ sơ đầy đủ và chính xác, Sở Xây dựng bắt đầu in và ký phát hành chứng chỉ.
  • Sau khi kết thúc từng kỳ thi và cấp chứng chỉ, Sở Xây dựng có trách nhiệm báo cáo Bộ Xây dựng về tình hình tổ chức kỳ thi sát hạch và danh sách các cá nhân được cấp chứng chỉ. Đồng thời đưa danh sách thí sinh được cấp chứng chỉ lên trang thông tin điện tử của Sở Xây dựng.

Quy định về mẫu chứng chỉ môi giới bất động sản

  • Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản có thời hạn sử dụng 5 năm và hiệu lực trên toàn quốc.
  • Chứng chỉ hết hạn sử dụng có thể xin cấp lại.

Mời bạn xem thêm

Thông tin liên hệ

Trên đây là quan điểm của Tư vấn luật đất đai về “Hành nghề môi giới bất động sản có cần chứng chỉ hành nghề hay không?”. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc cần tư vấn về thành lập doanh nghiệp; tra mã số thuế cá nhân, xác nhận độc thân;… vui lòng liên hệ qua hotline: 0833 102 102.  Hoặc qua các kênh sau:

Câu hỏi thường gặp

Thời hạn chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản là bao lâu?

Thời hạn của chứng chỉ môi giới bất động sản có thời hạn là 5 năm. Sau 5 năm cá nhân hết hạn chứng chỉ hành nghề sẽ phải thi lại.

Hồ sơ đăng ký thi sát hạch và xin cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản?

01 đơn đăng ký dự thi theo mẫu tại phụ lục 1 của thông tư 11/2015/TT-BXD;
01 bản sao y công chứng giấy CMND/CCCD/Hộ chiếu;
01 bản sao y công chứng giấy chứng nhận tham gia khoá bồi dưỡng nghiệp vụ môi giới bất động sản (nếu có);
01 bản sao y công chứng 1 văn bằng từ Trung học phổ thông trở lên;
02 ảnh thẻ màu 4×6 (đã chụp không quá 6 tháng) và 02 phong bì có dán tem ghi rõ thông tin tên, số điện thoại và địa chỉ.

Quy định đối với người được cấp chứng chỉ?

Không được tẩy xoá hoặc sửa chữa nội dung ghi trên chứng chỉ;
Không được cho các cá nhân, tổ chức khác mượn hoặc thuê chứng chỉ để thực hiện hoạt động môi giới bất động sản;
Không sử dụng chứng chỉ vào các mục đích khác mà pháp luật không quy định.