Vi phạm chỉ giới xây dựng bị xử lý như thế nào?

24/06/2022 | 23:51 42 lượt xem Thanh Loan

Chỉ giới xây dựng được xem là mốc giới hạn rất quan trọng. Nó là đường giới hạn cho phép xây dựng đến một vị trí nhất định mà không được phép vượt qua. Nếu như khi xây nhà mà bạn xây quá mức chỉ giới xây dựng này là bạn đã vi phạm quy định của pháp luật. Vậy vi phạm chỉ giới xây dựng bị xử lý như thế nào? Mời các bạn đón đọc bài viết dưới đây của chúng tôi về xử lý sai phạm chỉ giói xây dựng.

Căn cứ pháp lý

Luật Đất đai 2013

Luật Xây dựng 2014

Chỉ giới xây dựng là gì?

Chỉ giới xây dựng được quy định rõ tại Luật Xây dựng 2014 và Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng ban hành kèm theo Thông tư 01/2021/TT-BXD (có hiệu lực từ ngày 05/7/2021), cụ thể khoản 6 Điều 3 Luật Xây dựng 2014 và Thông tư 01/2021/TT-BXD quy định thống nhất như sau:

“Chỉ giới xây dựng là đường giới hạn cho phép xây dựng công trình chính trên thửa đất.”.

Trước ngày 05/7/2021, Thông tư 22/2019/TT-BXD quy định chỉ giới xây dựng là đường ranh giới được xác định trên bản đồ quy hoạch và thực địa để phân định ranh giới giữa phần đất cho phép xây dựng công trình và phần đất lưu không.

Mặc dù Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng ban hành kèm theo Thông tư 22/2019/TT-BXD có quy định khác về mặt câu từ nhưng bản chất vẫn có sự thống nhất với Luật Xây dựng 2014.

Tóm lại, chỉ giới xây dựng là đường giới hạn cho phép xây dựng công trình chính trên thửa đất.

Cách xem chỉ giới xây dựng

Đối với công trình phải có giấy phép xây dựng

Đối với công trình trước khi khởi công phải có giấy phép xây dựng (nhà ở riêng lẻ thuộc khu vực đô thị và một số trường hợp tại khu vực nông thôn phải có giấy phép); thì xem chỉ giới xây dựng trong giấy phép xây dựng được cấp. Nói cách khác; không cần phải hỏi thông tin từ cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Theo Điều 90 Luật Xây dựng 2014; nội dung chủ yếu của giấy phép xây dựng gồm:

Tên công trình thuộc dự án;

Tên và địa chỉ của chủ đầu tư;

Chỉ giới đường đỏ, chỉ giới xây dựng,..

Vi phạm chỉ giới xây dựng bị xử lý như thế nào?
Vi phạm chỉ giới xây dựng bị xử lý như thế nào?

Đối với công trình miễn giấy phép xây dựng

Đối với công trình được miễn giấy phép xây dựng; thì chủ yếu thuộc khu vực nông thôn; và trên thực tế đa số khu vực này không cần quan tâm tới chỉ giới xây dựng, chỉ giới đường đỏ.

Tuy nhiên, trường hợp chủ đầu tư, hộ gia đình, cá nhân muốn xem thông tin về chỉ giới xây dựng, chỉ giới đường đỏ để bảo đảm an toàn pháp lý trước khi xây dựng thì có một số cách sau:

– Hỏi thông tin tại Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn nơi có công trình dự kiến được xây dựng.

– Hỏi trực tiếp công chức địa chính – xây dựng để có thông tin.

– Xin thông tin tại cơ quan quản lý quy hoạch xây dựng (hộ gia đình, cá nhân hỏi Phòng Xây dựng thuộc huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh, thành phố thuộc thành phố trực thuộc trung ương).

– Tìm hiểu thông tin trên cổng thông tin điện tử của các cơ quan quản lý xây dựng tại địa phương hoặc các văn bản công bố chỉ giới đường đỏ, chỉ giới xây dựng của các địa phương

Trên đây là quy định giải đáp về chỉ giới xây dựng và một số nội dung người dân cần nắm rõ về chỉ giới xây dựng trước khi xây dựng nhà ở để tránh vi phạm, trong đó cần đặc biệt chú ý quy định khi vi phạm chỉ giới xây dựng sẽ phạt rất nặng và buộc phải tháo dỡ công trình, phần công trình vi phạm.

Vi phạm chỉ giới xây dựng bị xử lý như thế nào?

Căn cứ điểm b khoản 7 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP, hành vi xây dựng công trình vi phạm chỉ giới xây dựng bị phạt tiền từ 50 – 60 triệu đồng.

Ngoài việc bị phạt tiền thì xây dựng công trình vi phạm chỉ giới xây dựng sẽ buộc phải tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm mà không được điều chỉnh giấy phép xây dựng để hợp thức hóa hành vi vi phạm này (theo điểm d khoản 11 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP).

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “Vi phạm chỉ giới xây dựng bị xử lý như thế nào?”. Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ ngừng kinh doanh; tìm hiểu về thủ tục thành lập công ty ở việt nam; đơn xác nhận tình trạng hôn nhân, đăng ký bảo hộ thương hiệu độc quyền hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh, dịch vụ hợp pháp hóa lãnh sự hà nội của chúng tôi; tư vấn luật đất đai, mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận. Liên hệ hotline: 0833.102.102 hoặc qua các kênh sau:

Mời bạn xem thêm bài viết:

Câu hỏi thường gặp

Vi phạm chỉ giới xây dựng không được hợp thức hóa?

Đối với hành vi xây dựng không phép, trái phép mà chưa xây dựng xong; thì có quy định về hợp thức hóa hành vi xây dựng không phép, trái phép đó (trong vòng 60 ngày kể từ ngày lập biên bản vi phạm hành chính thì phải đề nghị cấp giấy phép xây dựng đối với trường hợp xây dựng không phép hoặc đề nghị điều chỉnh giấy phép xây dựng đối với hành vi xây dựng trái phép).
Tuy nhiên, xây dựng công trình vi phạm chỉ giới xây dựng; thì không được hợp thức hóa. Nghĩa là buộc phải tháo dỡ công trình, phần công trình vi phạm mà không được điều chỉnh. Nội dung này được quy định rõ tại điểm d khoản 11 Điều 15 Nghị định 139/2017/NĐ-CP như sau:
Biện pháp khắc phục hậu quả:
d) Buộc tháo dỡ công trình, phần công trình xây dựng vi phạm đối với hành vi quy định tại khoản 2, khoản 4, khoản 5 (mà hành vi vi phạm đã kết thúc), khoản 6 và khoản 7 Điều này.

Đất ngoài chỉ giới có được xây dựng không?

Đất ngoài chỉ giới xây dựng thuộc một trong hai trường hợp như sau:
Trường hợp 1: Đất thuộc chỉ giới đường đỏ (không có khoảng lùi)
Trường hợp này xảy ra khi chỉ giới xây dựng trùng với chỉ giới đường đỏ, khi đó đất nằm ngoài chỉ giới xây dựng cũng đồng nghĩa với việc nằm ngoài chỉ giới đường đỏ (thuộc chỉ giới đường đỏ).
Căn cứ quy định về các chi tiết kiến trúc công trình tiếp giáp với tuyến đường tại Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về quy hoạch xây dựng (QCVN 01:2021/BXD) thì công trình xây dựng phải bảo đảm các nguyên tắc sau:
Không cản trở hoạt động giao thông tại lòng đường;
Đảm bảo an toàn, thuận tiện cho hoạt động đi bộ trên vỉa hè;
Không ảnh hưởng đến hệ thống cây xanh, công trình hạ tầng kỹ thuật nổi và ngầm trên tuyến phố;
Đảm bảo tính thống nhất về cảnh quan trên tuyến phố hoặc từng đoạn phố;
Đảm bảo tuân thủ các quy định phòng cháy chữa cháy và các hoạt động của phương tiện chữa cháy.
Trường hợp 2: Đất thuộc khoảng lùi
Trường hợp này xảy ra khi chỉ giới xây dựng lùi vào so với chỉ giới đường đỏ.
Kiến trúc công trình tiếp giáp với tuyến đường thuộc trường hợp này phải bảo đảm các nguyên tắc sau:
– Không một bộ phận, chi tiết kiến trúc nào của công trình xây dựng được vượt quá chỉ giới đường đỏ;
– Đảm bảo tính thống nhất về cảnh quan trên tuyến phố hoặc từng đoạn phố;
– Đảm bảo tuân thủ các quy định phòng cháy chữa cháy và hoạt động của phương tiện chữa cháy.

Trường hợp chỉ giới xây dựng không trùng với chỉ giới đường đỏ (chỉ giới xây dựng lùi vào so với chỉ giới đường đỏ); phải đảm bảo nguyên tắc gì?

Trường hợp chỉ giới xây dựng không trùng với chỉ giới đường đỏ (chỉ giới xây dựng lùi vào so với chỉ giới đường đỏ); phải đảm bảo nguyên tắc sau:
Không có bộ phận, chi tiết kiến trúc nào của công trình được vượt quá chỉ giới đường đỏ;
Đảm bảo tính thống nhất về cảnh quan trên tuyến phố, đoạn phố;
Đảm bảo tuân thủ các quy định về phòng cháy, chữa cháy và hoạt động phương tiện chữa cháy.