Môi giới bất động sản có cần chứng chỉ không?

07/08/2022 | 19:12 6 lượt xem Thanh Loan

Môi giới bất động sản có cần chứng chỉ không? Theo quy định của pháp luật, người hành nghề môi giới bất động sản phải có chứng chỉ môi giới bất động sản. Vậy chứng chỉ này là gì, có bắt buộc phải có chứng chỉ này mới được hành nghề hay không? Cùng tìm hiểu về chứng chỉ môi giới bất động sản qua bài viết dưới đây của Tư vấn Luật đất đai.

Căn cứ pháp lý

  • Luật Kinh doanh bất động sản 2014

Môi giới bất động sản là gì?

Theo quy định tại khoản 2 Điều 3 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 định nghĩa về môi giới bất động sản như sau:

2. Môi giới bất động sản là việc làm trung gian cho các bên trong mua bán, chuyển nhượng, cho thuê, cho thuê lại, cho thuê mua bất động sản.

Theo quy định tại Điều 107 Bộ luật Dân sự 2015 bất động sản được quy định như sau:

  • Đất đai;
  • Nhà, công trình xây dựng gắn liền với đất đai;
  • Tài sản khác gắn liền với đất đai, nhà, công trình xây dựng;
  • Tài sản khác theo quy định của pháp luật.

Môi giới bất động sản có cần chứng chỉ không?

Căn cứ Điều 62 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 quy định điều kiện của tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản như sau:

1. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản phải thành lập doanh nghiệp và phải có ít nhất 02 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 Điều này.

2. Cá nhân có quyền kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập nhưng phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản và đăng ký nộp thuế theo quy định của pháp luật về thuế.

3. Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản không được đồng thời vừa là nhà môi giới vừa là một bên thực hiện hợp đồng trong một giao dịch kinh doanh bất động sản.

Căn cứ quy định trên, để hoạt động trong lĩnh vực môi giới bất động sản, bạn phải có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản kể cả khi hoạt động với tư cách cá nhân quy mô nhỏ. 

Vai trò của chứng chỉ hành nghề bất động sản

Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản có vai trò quan trọng trong việc:

  • Xây dựng đội ngũ bán nhà đất, hành nghề môi giới bất động sản chuyên nghiệp có tâm – tín trong nghề giúp môi trường bất động sản phát triển lành mạnh, mạnh mẽ hơn.
  • Mang lại chất lượng đội ngũ môi giới nhà đất hoạt động chuyên nghiệp, hiệu quả, minh bạch, đáng tin cậy cho nhà đầu tư BĐS.
  • Chứng chỉ hành nghề môi giới BĐS cũng là điều kiện không thể thiếu nếu muốn thành lập sàn giao dịch bất động sản theo quy định tại Điều 69 luật kinh doanh bất động sản: “sàn giao dịch bất động sản phải có ít nhất 2 người có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản…”.
  • Đảm bảo đủ điều kiện hành nghề môi giới bất động sản của cá nhân khi có các hoạt động dịch vụ môi giới nhà đất.
Môi giới bất động sản có cần chứng chỉ không?
Môi giới bất động sản có cần chứng chỉ không?

Quy trình cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ đăng ký thi sát hạch để được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản:

Mỗi cá nhân phải chuẩn bị hai bộ hồ sơ thi chứng chỉ môi giới bất động sản, mỗi bộ bao gồm những giấy tờ như sau:

  • 1 Mẫu đơn xin dự thi sát hạch môi giới BDS ( Chú ý: có dán ảnh màu 4x6cm chụp trong thời gian 6 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi)
  • 1 bản sao chứng thực bằng tốt nghiệp THPT trở lên hoặc tương đương
  • 1 Bản sao CMND có công chứng ( hoặc thẻ căn cước)
  • 1 Bản sao giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học
  • 06 ảnh màu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian sáu tháng tính đến ngày đăng ký dự thi, 02 phong bì có dán tem ghi rõ họ tên, địa chỉ người nhận, số điện thoại;

Bước 2: Nộp hồ sơ tại Công ty cổ phần Tập đoàn VCB (là đơn vị được uỷ quyền để tổ chức thi sát hạch):

Tập đoàn VCB sẽ kiểm tra tính đầy đủ và hợp lệ của các giấy tờ trong hồ sơ khi nhận hồ sơ đăng ký cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản,

– Nếu hồ sơ đã hợp lệ, đầy đủ thì Tập đoàn VCB sẽ cho vào danh sách và thông báo ngày thi.

– Nếu hồ sơ chưa đầy đủ hoặc chưa hợp lệ thì Tập đoàn VCB sẽ hướng dẫn các cá nhân hoàn thiện hồ sơ.

Bước 3: Chuẩn bị thi sát hạch:

Trước khi tổ chức thi sát hạch theo uỷ quyền của Sở xây dựng. Tập đoàn VCB sẽ tổ chức ôn cho các cá nhân hai buổi để thi có kết quả cao.

Lệ phí ôn và thi là: 1.700.000 đồng/ Chứng chỉ

Điều kiện dự thi sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản

  1. Tốt nghiệp từ Trung học phổ thông trở lên;
  2. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, không đang trong tình trạng truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc chấp hành án phạt tù;
  3. Đã nộp hồ sơ đăng ký dự thi và kinh phí dự thi.

* Nội dung thi sát hạch có 02 phần thi như sau:

– Phần kiến thức cơ sở: Thi trắc nghiệm, thi viết hoặc kết hợp hai hình thức trên, thời gian thi 120 phút, bao gồm:

  1. Đầu tư bất động sản;
  2. Thị trường bất động sản;
  3. Luật kinh doanh bất động sản;
  4. Luật đất đai.
  5. Luật Thuế phí.
  6. Luật xây dựng.
  7. Luật nhà ở
  8. Luật dân sự
  9. Phòng chống rửa tiền trong kinh doanh bất động sản

– Phần kiến thức chuyên môn, bao gồm:

  • Quy trình và kỹ năng môi giới bất động sản;
  • Tổng quan về dịch vụ môi giới bất động sản;
  • Giải quyết tình huống trên thực tế.

Nếu kết quả kỳ thi của Nếu bạn đạt điểm thi từ 70 điểm trở lên (thang điểm 100) cho mỗi bài thi cơ sở và bài thi chuyên môn thì bạn đã đạt yêu cầu sát hạch kiến thức môi giới bất động sản và có thể được cấp Chứng chỉ.

Mời bạn xem thêm:

Thông tin liên hệ

Trên đây là quan điểm của Tư vấn luật đất đai về Môi giới bất động sản có cần chứng chỉ không?”. Chúng tôi hi vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống. Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc cần tư vấn về thành lập doanh nghiệp; tra mã số thuế cá nhân, xác nhận độc thân;… vui lòng liên hệ qua hotline: 0833 102 102.  Hoặc qua các kênh sau:

Câu hỏi thường gặp

Không có chứng chỉ hành nghề môi giới có bị phạt không?

Căn cứ theo quy định tại Khoản 1 Điều 59 Nghị định 16/2022/NĐ-CP phạt tiền từ 40.000.000 đồng đến 60.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:
a) Kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản độc lập mà không có chứng chỉ hành nghề hoặc chứng chỉ hành nghề hết thời hạn sử dụng theo quy định
b) Tẩy xóa, sửa chữa chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản làm sai lệch nội dung chứng chỉ;
c) Cho mượn, cho thuê hoặc thuê, mượn chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản để thực hiện các hoạt động liên quan đến môi giới bất động sản;
d) Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản đồng thời vừa là nhà môi giới vừa là một bên thực hiện hợp đồng trong một giao dịch kinh doanh bất động sản.

Ai đủ điều kiện thi chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản?

Theo quy định tại Luật kinh doanh bất động sản năm 2014 tại khoản 1 Điều 68 quy định cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản khi có đủ các điều kiện sau đây:
a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ;
b) Có trình độ tốt nghiệp trung học phổ thông trở lên;
c) Đã qua sát hạch về kiến thức môi giới bất động sản.”Chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản được cấp cho những người đủ điều kiện

Các hành vi bị cấm trong kinh doanh bất động sản là gì?

Theo quy định tại Điều 3 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 các hành vi bị cấm trong kinh doanh bất động sản được quy định như sau:
Kinh doanh bất động sản không đủ điều kiện theo quy định của Luật Kinh doanh bất động sản.
Quyết định việc đầu tư dự án bất động sản không phù hợp với quy hoạch, kế hoạch đã được cơ quan nhà nước có thẩm quyền phê duyệt.
Không công khai hoặc công khai không đầy đủ, trung thực thông tin về bất động sản.
Gian lận, lừa dối trong kinh doanh bất động sản.
Huy động, chiếm dụng vốn trái phép; sử dụng vốn huy động của tổ chức, cá nhân và tiền ứng trước của bên mua, bên thuê, bên thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai không đúng mục đích theo cam kết.
Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tài chính với Nhà nước.
Cấp và sử dụng chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản không đúng quy định của Luật Kinh doanh bất động sản.
Thu phí, lệ phí và các khoản tiền liên quan đến kinh doanh bất động sản trái quy định của pháp luật.