Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản có bắt buộc phải công chứng hay không?

01/08/2022 | 23:59 9 lượt xem Trà Ly

Khi sử dụng dịch vụ tư vấn bất động sản và lập hợp đồng. Nhiều người thắc mắc rằng: Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản có bắt buộc phải công chứng hay không? Để giải đáp thắc trên, hãy theo dõi bài viết dưới đây của chúng tôi nhé.

Căn cứ pháp lý

  • Luật kinh doanh bất động sản 2014

Tư vấn bất động sản là gì?

Tư vấn chính là bước rất quan trọng khi muốn bán một sản phẩm bất động sản. Tư vấn bất động sản là cung cấp những tài liệu nghiên cứu. Những số liệu thống kê và cung cấp những thông tin cần thiết cho khách hàng. Những thông tin này chính là tài liệu tham khảo để khách hàng đưa ra những quyết định đầu tư.

Thông qua việc tư vấn bất động sản thì khách hàng sẽ nhận được rất nhiều lợi ích như:

  • Hiểu rõ giá trị, tiềm năng của bất động sản mà mình sắp mua hay đầu tư.
  • Không còn mơ hồ và những thủ tục giấy tờ, hợp đồng giao dịch nhà đất. Văn bản pháp lý để có thể mua được những bất động sản này.
  • Khi tham khảo ý kiến của người tư vấn bất động sản thì khách hàng còn có thể biết thêm được thị hiếu. Nhu cầu của nhiều khách hàng khác. Điều này cũng ảnh hưởng rất lớn đến các quyết định đầu tư.
  • Lợi ích tốt nhất mà khách hàng nhận được đó chính là đề xuất mức giá, bất động sản phù hợp với điều kiện ngân sách.

Thế nào là dịch vụ tư vấn bất động sản?

Tư vấn bất động sản là hoạt động trợ giúp về các vấn đề liên quan đến kinh doanh bất động sản theo yêu cầu của các bên.

Chủ thể tham gia kinh doanh:

Tổ chức, cá nhân trong nước, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, tổ chức, cá nhân nước ngoài.

Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản phải thành lập doanh nghiệp.

Phạm vi kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản

Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản được phép hoạt động trong phạm vi quy định tại khoản 2 Điều 74 Luật kinh doanh bất động sản 2014 như sau:

  • Tư vấn pháp luật về bất động sản;
  • Tư vấn về đầu tư tạo lập, kinh doanh bất động sản;
  • Tư vấn về tài chính bất động sản;
  • Tư vấn về giá bất động sản;
  • Tư vấn về hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, thuê, thuê mua bất động sản.

Điều kiện kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản: Tổ chức, cá nhân kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản phải thành lập doanh nghiệp.

Nội dung kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản:

Nội dung kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản tại khoản 2 Điều 74 Luật kinh doanh bất động sản 2014 bao gồm:

  • Tư vấn pháp luật về bất động sản;
  • Tư vấn về đầu tư tạo lập, kinh doanh bất động sản;
  • Tư vấn về tài chính bất động sản;
  • Tư vấn về giá bất động sản;
  • Tư vấn về hợp đồng mua bán, chuyển nhượng, thuê, thuê mua bất động sản.

Nội dung, phạm vi tư vấn, quyền và nghĩa vụ của các bên, phí dịch vụ tư vấn bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng.

Hợp đồng kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản:

Hợp đồng kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản phải được lập thành văn bản. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng do các bên thỏa thuận. Nội dung, phạm vi tư vấn, quyền và nghĩa vụ của các bên, phí dịch vụ tư vấn bất động sản do các bên thỏa thuận trong hợp đồng.

Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng:

Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng do các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng. Trường hợp hợp đồng có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực. Trường hợp các bên không có thỏa thuận, không có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm các bên ký kết hợp đồng.

Trách nhiệm của doanh nghiệp:

Doanh nghiệp kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản chịu trách nhiệm thực hiện cam kết trong hợp đồng và bồi thường thiệt hại do lỗi của mình gây ra.

Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản có bắt buộc phải công chứng hay không?
Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản có bắt buộc phải công chứng hay không?

Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản có nội dung gì?

Điều 61. Hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản

1. Các loại hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản:

b) Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản;

4. Hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản do các bên thỏa thuận và phải có các nội dung chính sau đây:

a) Tên, địa chỉ của các bên;

b) Đối tượng và nội dung dịch vụ;

c) Yêu cầu và kết quả dịch vụ;

d) Thời hạn thực hiện dịch vụ;

đ) Phí dịch vụ, thù lao, hoa hồng dịch vụ;

e) Phương thức, thời hạn thanh toán;

g) Quyền và nghĩa vụ của các bên;

h) Giải quyết tranh chấp;

i) Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng.

Như vậy, Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản có nội dung nêu trên.

Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản có bắt buộc phải công chứng hay không?

Điều 61 Luật kinh doanh bất động sản 2014 quy định:

Điều 61. Hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản

1. Các loại hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản:

a) Hợp đồng dịch vụ môi giới bất động sản;

b) Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản;

c) Hợp đồng dịch vụ quản lý bất động sản.

2. Hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản phải được lập thành văn bản. Việc công chứng, chứng thực hợp đồng do các bên thỏa thuận.

3. Thời điểm có hiệu lực của hợp đồng do các bên thỏa thuận và ghi trong hợp đồng. Trường hợp hợp đồng có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm công chứng, chứng thực. Trường hợp các bên không có thỏa thuận, không có công chứng, chứng thực thì thời điểm có hiệu lực của hợp đồng là thời điểm các bên ký kết hợp đồng.

Như vậy, căn cứ quy định được trích dẫn trên đây thì hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản được xác định là hợp đồng kinh doanh dịch vụ bất động sản. Do đó, có thể kết luận pháp luật không bắt buộc các bên phải công chứng hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản. Việc công chứng hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản chỉ được thực hiện khi các bên có thỏa thuận về việc công chứng hợp đồng.

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “Hợp đồng dịch vụ tư vấn bất động sản có bắt buộc phải công chứng hay không?”. Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ ngừng kinh doanh; tìm hiểu về thủ tục thành lập công ty ở việt nam; đơn xác nhận tình trạng hôn nhân, đăng ký bảo hộ thương hiệu độc quyền hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh, dịch vụ hợp pháp hóa lãnh sự hà nội của chúng tôi; tư vấn luật đất đai, mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận. Liên hệ hotline: 0833.102.102 hoặc qua các kênh sau:

FB: www.facebook.com/luatsux
Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux
Youtube: https://www.youtube.com/Luatsux

Mời bạn xem thêm bài viết:

Câu hỏi thường gặp

Khi nào doanh nghiệp được kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản?

Doanh nghiệp sau khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký kinh doanh có thể thực hiện hoạt động kinh doanh dịch vụ tư vấn bất động sản

Dịch vụ tư vấn bất động sản có thuộc hoạt động kinh doanh bất động sản không?

Hoạt động tư vấn bất động sản thuộc một trong các hình thức hoạt động kinh doanh bất động sản hoặc có thể nói hoạt động tư vấn bất động sản cũng là hoạt động kinh doanh bất động sản.

Công chứng, chứng thực là gì?

Công chứng là việc chứng nhận tính xác thực, hợp pháp của hợp đồng, giao dịch dân sự khác bằng văn bản, tính chính xác, hợp pháp, không trái đạo đức xã hội của bản dịch giấy tờ, văn bản.
Chứng thực là việc xác nhận giấy tờ, sự việc là có thật, đúng với thực tế, xác thực tính chính xác, tính có thật của tất cả các văn bản, sự kiện pháp lý.