Con cho cha mẹ đất có phải đóng thuế không?

06/10/2022 | 18:51 29 lượt xem Thanh Thùy

Chào Luật sư, hiện nay tôi và vợ tôi có kinh doanh dư được một số tiền. Tôi muốn cho mảnh đất của vợ chồng tôi cho bố mẹ vợ. Như vậy có cần làm giấy sang tên hay công chứng gì không? Con cho cha mẹ đất có phải đóng thuế không? Căn cứ tính thuế khi có thu nhập từ đất đai như thế nào? Thuế thu nhập cá nhân có tính tiền chuyển nhượng quyền sử dụng đất không? Con cho cha mẹ đất có thể làm giấy viết tay không? Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn Luật sư.

Cảm ơn bạn đã tin tưởng dịch vụ tư vấn của chúng tôi. Chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau:

Tặng cho đất phải chịu những loại thuế phí nào?

Theo như quy định của pháp luật hiện hành thì khi tặng cho đất phải chịu các loại thuế, phí sau đây:

+ Thuế thu nhập cá nhân (Điều 23 Thông tư 111/2013/TT-BTC; Điều 23 Nghị định 65/2013/NĐ-CP; khoản 4 Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007)

+ Lệ phí trước bạ (Điểm b khoản 1 Điều 2, Khoản 1 Điều 7, Khoản 1 Điều 8 Nghị định 10/2022/NĐ-CP)

+ Phí công chứng (Khoản 3 Điều 4 Thông tư 257/2016/TT-BTC)

+ Phí chứng thực (Điều 4 Thông tư 226/2016/TT-BTC)

+ Lệ phí cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Điểm đ Khoản 2 Điều 5 Thông tư 85/2019/TT-BTC)

+ Phí thẩm định hồ sơ cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (Điểm i khoản 1 Điều 5 Thông tư 85/2019/TT-BTC sửa đổi bởi Thông tư 106/2021/TT-BTC).

Con cho cha mẹ đất có phải đóng thuế không?
Con cho cha mẹ đất có phải đóng thuế không?

Cách tính thuế, phí từ việc tặng cho đất như thế nào?

Thuế thu nhập cá nhân từ việc thừa kế, tặng cho được quy định như sau:

Căn cứ theo quy định tại Điều 18 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 về thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng như sau:

“Điều 18. Thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng

1. Thu nhập chịu thuế từ thừa kế, quà tặng là phần giá trị tài sản thừa kế, quà tặng vượt trên 10 triệu đồng mà đối tượng nộp thuế nhận được theo từng lần phát sinh.

2. Thời điểm xác định thu nhập chịu thuế được quy định như sau:

a) Đối với thu nhập từ thừa kế là thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thừa kế;

b) Đối với thu nhập từ quà tặng là thời điểm tổ chức, cá nhân tặng cho đối tượng nộp thuế hoặc thời điểm đối tượng nộp thuế nhận được thu nhập.

Theo đó, khoản thu nhập chịu thuế sẽ là phần thu nhập vượt quá 10 triệu đồng.”

Theo điểm c khoản 2 Điều 23 Nghị định 65/2013/NĐ-CP, việc xác định thu nhập tính thuế đối với nhận tặng cho là bất động sản được xác định như sau:

“Điều 23. Thu nhập tính thuế từ nhận thừa kế, quà tặng

2. Việc xác định thu nhập tính thuế đối với các loại tài sản nhận thừa kế, quà tặng phải bảo đảm phù hợp với giá thị trường tại thời điểm phát sinh thu nhập, trong đó:

c) Đối với bất động sản:

– Phần trị giá đất được xác định căn cứ theo Bảng giá đất do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định tại thời điểm nhận thừa kế, nhận quà tặng;

– Phần trị giá nhà, kết cấu hạ tầng và công trình kiến trúc gắn liền với đất được xác định theo giá tính lệ phí trước bạ nhà do Ủy ban nhân dân cấp tỉnh quy định. Trường hợp Ủy ban nhân dân cấp tỉnh không có quy định giá tính lệ phí trước bạ nhà thì căn cứ vào quy định của Bộ Xây dựng về phân loại nhà, về tiêu chuẩn, về định mức xây dựng cơ bản; giá trị còn lại thực tế của công trình trên đất.”

Mức thuế suất được xác định theo khoản 2 Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC hướng dẫn chi tiết Điều 25 Nghị định 65/2013/NĐ-CP như sau:

“Điều 16. Căn cứ tính thuế từ thừa kế, quà tặng

Căn cứ tính thuế đối với thu nhập từ thừa kế, quà tặng là thu nhập tính thuế và thuế suất.

2. Thuế suất: Thuế suất thuế thu nhập cá nhân đối với thừa kế, quà tặng được áp dụng theo Biểu thuế toàn phần với thuế suất là 10%.”

Như vậy, để tính thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập chịu thuế từ việc nhận tặng cho bất động sản, ta áp dụng công thức tính như sau: Thuế thu nhập cá nhân phải nộp = (Giá trị bất động sản – 10 triệu) x 10%.

Lệ phí trước bạ từ việc tặng cho đất được quy định như sau:

Lệ phí trước bạ = 0,5% x diện tích đất x giá đất/1m2 theo bảng giá đất do UBND tỉnh ban hành.

Con cho cha mẹ đất có phải đóng thuế không?

Theo quy định tại khoản 4 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007 ( sửa đổi, bổ sung năm 2012) quy định về thu nhập được miễn thuế thì việc bạn tặng mẹ bạn bất động sản (đất làm nhà) sẽ thuộc trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân:

Điều 4. Thu nhập được miễn thuế

4. Thu nhập từ nhận thừa kế, quà tặng là bất động sản giữa vợ với chồng; cha đẻ, mẹ đẻ với con đẻ; cha nuôi, mẹ nuôi với con nuôi; cha chồng, mẹ chồng với con dâu; cha vợ, mẹ vợ với con rể; ông nội, bà nội với cháu nội; ông ngoại, bà ngoại với cháu ngoại; anh, chị, em ruột với nhau

Như vậy, theo quy định trên thì mẹ bạn sẽ không phải nộp thuế thu nhập cá nhân khi nhận tặng cho bất động sản từ bạn ( con ruột).

Những hành vi bị nghiêm cấm trong lĩnh vực đất đai là gì?

Những hành vi bị nghiêm cấm

1. Lấn, chiếm, hủy hoại đất đai.

2. Vi phạm quy hoạch, kế hoạch sử dụng đất đã được công bố.

3. Không sử dụng đất, sử dụng đất không đúng mục đích.

4. Không thực hiện đúng quy định của pháp luật khi thực hiện quyền của người sử dụng đất.

5. Nhận chuyển quyền sử dụng đất nông nghiệp vượt hạn mức đối với hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.

6. Sử dụng đất, thực hiện giao dịch về quyền sử dụng đất mà không đăng ký với cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

7. Không thực hiện hoặc thực hiện không đầy đủ nghĩa vụ tài chính đối với Nhà nước.

8. Lợi dụng chức vụ, quyền hạn để làm trái quy định về quản lý đất đai.

9. Không cung cấp hoặc cung cấp thông tin về đất đai không chính xác theo quy định của pháp luật.

10. Cản trở, gây khó khăn đối với việc thực hiện quyền của người sử dụng đất theo quy định của pháp luật.”

Con cho cha mẹ đất có phải đóng thuế không?
Con cho cha mẹ đất có phải đóng thuế không?

Thông tin liên hệ

Trên đây là quan điểm của Tư vấn luật đất đai về Con cho cha mẹ đất có phải đóng thuế không?. Chúng tôi hi vọng rằng kiến thức trên sẽ giúp ích cho bạn đọc và bạn có thể vận dụng các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Nếu quý khách có nhu cầu Tư vấn đặt cọc đất, hợp đồng ủy quyền công chứng mua bán nhà đất Bồi thường thu hồi đất, Đổi tên sổ đỏ, Làm sổ đỏ, Tách sổ đỏ, Giải quyết tranh chấp đất đai, tư vấn luật đất đai; giá đất bồi thường khi nhà nước thu hồi đất…, Để biết thêm thông tin chi tiết hoặc cần tư vấn về các vấn đề liên quan đến đất đai vui lòng liên hệ qua hotline: 0833 102 102.

Mời bạn xem thêm:

Câu hỏi thường gặp

Anh chị tặng cho đất cho em có phải nộp thuế hay không?

Tại Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007 sửa đổi bổ sung 2014, các trường hợp được miễn thuế thu nhập cá nhân từ việc tặng cho quà tặng là bất động sản giữa: Vợ với chồng; cha mẹ đẻ với con đẻ, cha mẹ nuôi với con nuôi; cha mẹ chồng với con dâu, cha mẹ vợ với con rể; ông bà nội với cháu nội, ông bà ngoại với cháu ngoại; anh chị em ruột với nhau.

 Miễn lệ phí trước bạ đối với những trường hợp nào?

Theo Điều 7 Nghị định 140/2016/NĐ-CP, mức thu lệ phí trước bạ với nhà, đất là 0,5%. Tuy nhiên, những trường hợp trên nếu tặng cho đất, nhà cũng được miễn lệ phí trước bạ.

Những trường hợp phải chịu thuế khi tặng cho bất động sản là gì?

Theo Thông tư 301/2016/TT-BTC, các đối tượng nhà đất phải chịu lệ phí trước bạ gồm:

– Nhà ở, nhà làm việc, nhà sử dụng cho mục đích khác.
– Các loại đất nông nghiệp, đất phi nông nghiệp thuộc quyền quản lý, sử dụng của tổ chức, hộ gia đình, cá nhân. 
Bên cạnh đó, ngoài các đối tượng được miễn thuế thu nhập cá nhân đã nêu ở trên, bất cứ loại giao dịch tặng cho nào cũng phải chịu thuế suất 10% theo quy định tại Điều 16 Thông tư 111/2013/TT-BTC.