Mua dự án nhà ở thì có được thanh toán nhiều lần không?

10/08/2022 | 14:56 4 lượt xem Trà Ly

Những năm gần đây, người dân có xu hướng mua các dự án nhà ở hình thành trong tương lai. Tuy nhiên, có nhiều người chưa thể có đủ số tiền để thanh toán một lần cho chủ đầu tư vì vậy một số người có thắc mắc rằng Mua dự án nhà ở thì có được thanh toán nhiều lần không? Để giải đáp thắc mắc trên. Hãy theo dõi bài viết dưới đây của Tư vấn Luật đất đai nhé.

Căn cứ pháp lý

  • Luật Kinh doanh bất động sản 2014

Mua dự án nhà ở thì có được thanh toán nhiều lần hay không?

Tại Điều 57 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định về thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai như sau:

1. Việc thanh toán trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần, lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng, những lần tiếp theo phải phù hợp với tiến độ xây dựng bất động sản nhưng tổng số không quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao nhà, công trình xây dựng cho khách hàng; trường hợp bên bán, bên cho thuê mua là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì tổng số không quá 50% giá trị hợp đồng.

Trường hợp bên mua, bên thuê mua chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thì bên bán, bên cho thuê mua không được thu quá 95% giá trị hợp đồng; giá trị còn lại của hợp đồng được thanh toán khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho bên mua, bên thuê mua.

2. Chủ đầu tư phải sử dụng tiền ứng trước của khách hàng theo đúng mục đích đã cam kết.

Căn cứ theo quy định trên, khi bạn mua dự án nhà ở hình thành trong tương lai, thì bạn sẽ được thanh toán nhiều lần.

Tiến độ thanh toán khi mua dự án nhà ở

Theo qui định tại Điều 57 Luật kinh doanh bất động sản 2014, khi mua tài sản hình thành trong tương lai thì tiến độ thanh toán như sau:

– Thanh toán làm nhiều lần;

– Lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng

– Các lần thanh toán tiếp theo tùy vào thỏa thuận hai bên và tiến độ xây dựng nhưng không quá:

  • 70% trước khi bàn giao căn hộ
  • 95% trước khi có Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (Giấy chứng nhận)

– 5% còn lại thanh toán khi chủ đầu tư bàn giao giấy chứng nhận cho người mua.

Thông thường, khi có giấy chứng nhận, Chủ đầu tư sẽ có Thông báo cho người mua, trong Thông báo ghi rõ ngày tháng nhận giấy chứng nhận để khách hàng thanh toán. Sau khi người mua thanh toán hết 5% còn lại, chủ đầu tư sẽ tiến hành giao giấy chứng nhận cho người mua.

Mua dự án nhà ở thì có được thanh toán nhiều lần không?
Mua dự án nhà ở thì có được thanh toán nhiều lần không?

Điều kiện để mua bán dự án nhà ở hình thành trong tương lai

Hoạt động mua bán dự án nhà ở hình thành trong tương lai cần tuân thủ theo đúng các đúng quy định về kinh doanh bất động sản hình thành trong tương lai. Điều kiện để bất động sản hình thành trong tương lai được phép kinh doanh đã được quy định tại khoản 1 Điều 55 Luật Kinh doanh bất động sản 2014. Cụ thể:

“1. Có giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có Giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.

2.Trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh về việc nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua. Trong thời hạn 15 ngày kể từ ngày nhận được thông báo, cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh có trách nhiệm trả lời bằng văn bản cho chủ đầu tư về nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua; trường hợp không đủ điều kiện phải nêu rõ lý do.”

Căn cứ theo quy định trên, điều kiện để căn hộ hình thành trong tương lai được phép bán ra thị trường phải có đầy đủ các giấy tờ sau:

  • Giấy tờ chứng nhận quyền sử dụng đất 
  • Hồ sơ đầy đủ về dự án
  • Bản thiết kế thi công công trình được phê duyệt 
  • Giấy phép xây dựng
  • Giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật theo tiến độ
  • Biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng đối với tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai.

Một số lưu ý khi mua dự án nhà ở hình thành trong tương lai

Cần lưu ý một số vấn đề liên quan đối với việc mua bất động sản hình thành trong tương lai như sau:

  • Bất động sản đó phải có “giấy tờ về quyền sử dụng đất, hồ sơ dự án, thiết kế bản vẽ thi công đã được cấp có thẩm quyền phê duyệt, Giấy phép xây dựng đối với trường hợp phải có giấy phép xây dựng, giấy tờ về nghiệm thu việc hoàn thành xây dựng cơ sở hạ tầng kỹ thuật tương ứng theo tiến độ dự án; trường hợp là nhà chung cư, tòa nhà hỗn hợp có mục đích để ở hình thành trong tương lai thì phải có biên bản nghiệm thu đã hoàn thành xong phần móng của tòa nhà đó.
  • Chủ đầu tư dự án trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai phải được ngân hàng thương mại có đủ năng lực thực hiện bảo lãnh nghĩa vụ tài chính của chủ đầu tư đối với khách hàng khi chủ đầu tư không bàn giao nhà ở theo đúng tiến độ đã cam kết với khách hàng.
  • Trước khi bán, cho thuê mua nhà ở hình thành trong tương lai, chủ đầu tư phải có văn bản thông báo cho cơ quan quản lý nhà ở cấp tỉnh về việc nhà ở đủ điều kiện được bán, cho thuê mua.

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “Mua dự án nhà ở thì có được thanh toán nhiều lần không?”. Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ ngừng kinh doanh; tìm hiểu về thủ tục thành lập công ty ở việt nam; đơn xác nhận tình trạng hôn nhân, đăng ký bảo hộ thương hiệu độc quyền hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh, dịch vụ hợp pháp hóa lãnh sự hà nội của chúng tôi; tư vấn luật đất đai, mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận. Liên hệ hotline: 0833.102.102 hoặc qua các kênh sau:

FB: www.facebook.com/luatsux
Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux
Youtube: https://www.youtube.com/Luatsux

Mời bạn xem thêm bài viết:

Câu hỏi thường gặp

Bên mua có quyền yêu cầu bên bán cung cấp thông tin về tiến độ đầu tư xây dựng dự án nhà ở hay không?

Tại Điều 58 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 có quy định về quyền và nghĩa vụ của các bên trong mua bán, thuê mua bất động sản hình thành trong tương lai như sau:
1. Bên mua, bên thuê mua có quyền yêu cầu bên bán, bên cho thuê mua cung cấp thông tin về tiến độ đầu tư xây dựng, việc sử dụng tiền ứng trước và kiểm tra thực tế tại công trình;
2. Bên bán, bên cho thuê mua có nghĩa vụ cung cấp thông tin về tiến độ đầu tư xây dựng, việc sử dụng tiền ứng trước và tạo điều kiện để bên mua, bên thuê mua kiểm tra thực tế tại công trình.
Theo đó, bên mua dự án nhà ở có quyền yêu cầu bên bán cung cấp thông tin về tiến độ đầu tư xây dựng dự án nhà ở theo quy định.

Hạn mức thanh toán khi mua dư án nhà ở như thế nào?

Tại Điều 57 Luật Kinh doanh bất động sản 2014 đã quy định hạn mức thanh toán khi mua bất động sản hình thành trong tương lai.
Theo đó, việc thanh toán khi mua bán dự án nhà  hình thành trong tương lai được thực hiện nhiều lần, lần đầu không quá 30% giá trị hợp đồng, những lần tiếp theo phải phù hợp với tiến độ xây dựng bất động sản nhưng tổng số không quá 70% giá trị hợp đồng khi chưa bàn giao căn hộ. Trường hợp bên bán, bên cho thuê mua là doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài thì tổng số không quá 50% giá trị hợp đồng.
Trường hợp người mua căn hộ chưa được cấp Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở (sổ hồng) thì bên bán không được thu quá 95% giá trị hợp đồng; giá trị còn lại của hợp đồng được thanh toán khi cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã cấp Giấy chứng nhận.
Căn cứ vào quy định nêu trên, hạn mức thanh toán khi chưa giao căn hộ cho người mua là không quá 70% giá trị hợp đồng. Trong mọi trường hợp, khi người mua căn hộ chưa được cấp Giấy chứng nhận thì bên bán không được thu quá 95% giá trị hợp đồng.