Con nuôi của mẹ Việt Nam anh hùng có được mua nhà ở xã hội không?

16/08/2022 | 11:43 3 lượt xem Trà Ly

Chào Luật sư, tôi có câu hỏi muốn hỏi Luật sư. Tôi là con nuôi của mẹ Việt Nam anh hùng, do hoàn cảnh nên tôi có mong muốn mua nhà ở xã hội. Nhưng tôi được biết rằng những đối tượng được nhà nước quy định mới có thể mua nhà ở xã hội. Vì vậy, tôi muốn hỏi Luật sư: Con nuôi của mẹ Việt Nam anh hùng có được mua nhà ở xã hội không? Rất mong sự phản hồi từ Luật sư, cảm ơn Luật sư.

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Để giải đáp thắc mắc về Con nuôi của mẹ Việt Nam anh hùng có được mua nhà ở xã hội không? hãy theo dõi bài viết dưới đay nhé.

Căn cứ pháp lý

  • Pháp lệnh ưu đãi người có công với Cách mạng 2020
  • Luật Nhà ở 2014

Chế độ ưu đãi đối với thân nhân của Bà mẹ Việt Nam anh hùng

Ngoài các chế độ ưu đãi đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng theo quy định tại các chính sách ưu đãi được Nhà nước ban hành thì căn cứ theo Điều 19 Pháp lệnh 02, thân nhân của Bà mẹ Việt Nam anh hùng được hưởng các ưu đãi như sau:

– Thân nhân của Bà mẹ Việt Nam anh hùng được hưởng trợ cấp một lần khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng được tặng danh hiệu theo quy định nhưng chết mà chưa được hưởng chế độ ưu đãi hoặc đối với thân nhân của bà mẹ được truy tặng danh hiệu “Bà mẹ Việt Nam anh hùng”.

– Thân nhân của Bà mẹ Việt Nam anh hùng được hưởng trợ cấp một lần đối với mức bằng 03 tháng trợ cấp hằng tháng là 4.872.000 đồng, phụ cấp hằng tháng hiện hưởng khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng đang được hưởng trợ cấp hàng tháng và phụ cấp hàng tháng mà chết.

– Đối với người tổ chức thực hiện mai táng khi Bà mẹ Việt Nam anh hùng đang được hưởng trợ cấp hàng tháng và phụ cấp hàng tháng chết thì được hưởng trợ cấp mai táng.

– Đối với gia đình, người phục vụ Bà mẹ Việt Nam anh hùng sống ở gia đình thì được hưởng chế độ uu đãi Bảo hiểm y tế.

Con nuôi của mẹ Việt Nam anh hùng có được mua nhà ở xã hội không?

Căn cứ theo Điều 3 Pháp lệnh ưu đãi người có công với Cách mạng 2020 quy định về đối tượng hưởng chế độ ưu đãi người có công với cách mạng như sau:

1. Người có công với cách mạng bao gồm:

a) Người hoạt động cách mạng trước ngày 01 tháng 01 năm 1945;

b) Người hoạt động cách mạng từ ngày 01 tháng 01 năm 1945 đến ngày khởi nghĩa tháng Tám năm 1945;

c) Liệt sĩ;

d) Bà mẹ Việt Nam anh hùng;

đ) Anh hùng Lực lượng vũ trang nhân dân;

e) Anh hùng Lao động trong thời kỳ kháng chiến;

g) Thương binh, bao gồm cả thương binh loại B được công nhận trước ngày 31 tháng 12 năm 1993; người hưởng chính sách như thương binh;

h) Bệnh binh;

i) Người hoạt động kháng chiến bị nhiễm chất độc hoá học;

k) Người hoạt động cách mạng, kháng chiến, bảo vệ Tổ quốc, làm nghĩa vụ quốc tế bị địch bắt tù, đày;

l) Người hoạt động kháng chiến giải phóng dân tộc, bảo vệ Tổ quốc, làm nghĩa vụ quốc tế;

m) Người có công giúp đỡ cách mạng.

2. Thân nhân của người có công với cách mạng bao gồm cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con (con đẻ, con nuôi), người có công nuôi liệt sĩ.

Bên cạnh đó, tại Khoản 1 Điều 49 Luật Nhà ở 2014 quy định về đối tượng được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội như sau:

Các đối tượng sau đây nếu đáp ứng điều kiện quy định tại Điều 51 của Luật này thì được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội:

1. Người có công với cách mạng theo quy định của pháp luật về ưu đãi người có công với cách mạng;

Như vậy, theo quy định hiện hành thì con nuôi của bà Mẹ Việt Nam anh hùng thuộc đối tượng có thể mua nhà ở xã hội nên nếu đáp ứng điều kiện mua nhà ở xã hội.

Con nuôi của mẹ Việt Nam anh hùng có được mua nhà ở xã hội không?
Con nuôi của mẹ Việt Nam anh hùng có được mua nhà ở xã hội không?

Điều kiện để mua nhà ở xã hội

Theo Điều 51 Luật Nhà ở 2014 quy định về điều kiện được hưởng chính sách hỗ trợ về nhà ở xã hội như sau:

1. Đối với các trường hợp quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này thì phải đáp ứng các điều kiện về nhà ở, cư trú, thu nhập theo quy định sau đây:

a) Chưa có nhà ở thuộc sở hữu của mình, chưa được mua, thuê hoặc thuê mua nhà ở xã hội, chưa được hưởng chính sách hỗ trợ nhà ở, đất ở dưới mọi hình thức tại nơi sinh sống, học tập hoặc có nhà ở thuộc sở hữu của mình nhưng diện tích nhà ở bình quân đầu người trong hộ gia đình thấp hơn mức diện tích nhà ở tối thiểu do Chính phủ quy định theo từng thời kỳ và từng khu vực;

b) Phải có đăng ký thường trú tại tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương nơi có nhà ở xã hội; trường hợp không có đăng ký thường trú thì phải có đăng ký tạm trú từ một năm trở lên tại tỉnh, thành phố này, trừ trường hợp quy định tại khoản 9 Điều 49 của Luật này;

c) Đối với đối tượng quy định tại các khoản 4, 5, 6 và 7 Điều 49 của Luật này thì phải thuộc diện không phải nộp thuế thu nhập thường xuyên theo quy định của pháp luật về thuế thu nhập cá nhân; trường hợp là hộ nghèo, cận nghèo thì phải thuộc diện nghèo, cận nghèo theo quy định của Thủ tướng Chính phủ. Đối với đối tượng quy định tại các khoản 1, 8, 9 và 10 Điều 49 của Luật này thì không yêu cầu phải đáp ứng điều kiện về thu nhập theo quy định tại điểm này.

2. Đối với trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều 50 của Luật này thì phải đáp ứng điều kiện theo quy định tại quyết định phê duyệt chương trình mục tiêu về nhà ở tương ứng của cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

3. Đối với trường hợp quy định tại khoản 4 Điều 50 của Luật này thì phải đáp ứng điều kiện về nhà ở, cư trú theo quy định sau đây:

a) Có đất ở nhưng chưa có nhà ở hoặc có nhà ở nhưng nhà ở bị hư hỏng, dột nát;

b) Có đăng ký thường trú tại địa phương nơi có đất ở, nhà ở cần phải xây dựng mới hoặc cải tạo, sửa chữa.

Thông tin liên hệ

Trên đây là toàn bộ nội dung tư vấn của chúng tôi về “Con nuôi của mẹ Việt Nam anh hùng có được mua nhà ở xã hội không?”. Nếu quý khách có nhu cầu soạn thảo hồ sơ ngừng kinh doanh; tìm hiểu về thủ tục thành lập công ty ở việt nam; đơn xác nhận tình trạng hôn nhân, đăng ký bảo hộ thương hiệu độc quyền hoặc muốn sử dụng dịch vụ tạm ngừng kinh doanh, dịch vụ hợp pháp hóa lãnh sự hà nội của chúng tôi; tư vấn luật đất đai, mời quý khách hàng liên hệ đến hotline để được tiếp nhận. Liên hệ hotline: 0833.102.102 hoặc qua các kênh sau:

FB: www.facebook.com/luatsux
Tiktok: https://www.tiktok.com/@luatsux
Youtube: https://www.youtube.com/Luatsux

Mời bạn xem thêm bài viết:

Câu hỏi thường gặp

Nhà ở xã hội là gì?

Nhà ở xã hội là nhà ở thuộc sở hữu và quản lý của cơ quan nhà nước (có thể là trung ương hoặc địa phương) hoặc được các tổ chức phi lợi nhuận xây dựng để cung cấp nhà ở giá rẻ dành cho một số đối tượng thuộc chính sách ưu tiên trong xã hội như công chức nhà nước hoặc người có thu nhập thấp mà chưa có nhà ở thuê hoặc mua. Loại hình nhà này được cung cấp ra thị trường với mục đích đưa cơ hội sở hữu căn hộ với mức giá thấp hơn (thấp hơn nhà ở thương mại) cho những đối tượng nằm trong chính sách, đặc biệt là những đối tượng có hoàn cảnh khó khăn.
Thông thường, nhà ở xã hội ở Việt Nam thường có 2 loại: loại do nhà nước đầu tư và xây dựng và loại do các doanh nghiệp tư nhân xây dựng. Cụ thể:
– Loại do nhà nước đầu tư, xây dựng với mục đích là nhà ở xã hội
– Loại do doanh nghiệp tư nhân xây dựng rồi bán lại cho quỹ nhà ở xã hội, theo các hình thức đặc thù như giảm thuế VAT, giảm thuế đất,…
– Nhà ở thương mại nhưng phải bán lại 5% cho vào quỹ nhà ở xã hội địa phương theo pháp luật hiện hành.

Đối tượng nào được hưởng chế độ Bà mẹ Việt Nam anh hùng?

Theo quy định tại Pháp lệnh 02 năm 2020, người được hưởng chế độ ưu đãi đối với Bà mẹ Việt Nam anh hùng phải là người đã được Nhà nước trao tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng. Cụ thể, tại Điều 2 Pháp lệnh Quy định danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng, được sửa đổi bởi Nghị định 56/2013/NĐ-CP quy định thì những bà mẹ thuộc một trong các trường hợp sau đây sẽ được tặng hoặc truy tặng danh hiệu Bà mẹ Việt Nam anh hùng:
– Bà mẹ có 2 con trở lên là liệt sĩ;
– Bà mẹ chỉ có 2 con mà trong đó 1 con là liệt sĩ và 1 con là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên;
– Bà mẹ chỉ có 1 con mà người con đó là liệt sĩ;
– Bà mẹ có chồng hoặc bản thân là liệt sĩ và có 1 con là liệt sĩ;
– Bà mẹ có 1 con là liệt sĩ và bản thân bà mẹ là thương binh suy giảm khả năng lao động từ 81% trở lên.