Hồ sơ thi chứng chỉ hành nghề đấu thầu 2022

03/11/2022 | 09:00 70 lượt xem Thủy Thanh

Khi muốn mua sắm hàng hóa hay xây dựng, lắp đặt và lựa chọn đối tác để thực hiện một dự án dự án hoặc từng phần của dự án nào đó thì người ta sẽ thực hiên hoạt động đấu thầu. Đấu thầu là hoạt động diễn ra rất phổ biến hiện nay. Tuy nhiên không phải cá nhân, tổ chức nào cũng được phép đầu thầu, mà khi muốn đầu thầu thì họ phải có chứng chỉ hành nghề đấu thầu. Vậy chứng chỉ hành nghề đấu thầu là gì?, quy định của pháp luật về việc thi và ” hồ sơ thi chứng chỉ hành nghề đấu thầu” ra sao?. hãy cùng Tư vấn luật đất đai tìm hiểu câu trả lời qua bài viết dưới đây nhé.

Câu hỏi: Chào luật sư, tôi và một vài người bạn đang có ý định mở một công ty chuyên lắp đặt các thiết bị, bàn ghế trong trường học. gần đây chứng tôi muốn tham gia đấu thầu để lắp đặt máy chiếu cho một trường học trên địa bàn, tuy nhiên khi chúng tôi nộp hồ sơ đấu thầu thì bên phía cơ quan chức năng yêu cầu chúng tôi phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu. Luật sư cho tôi hỏi là việc thi lấy chứng chỉ hành nghề đấu thầu này được quy định như thế nào ạ?. Nếu chúng tôi muốn thì thì cần phải chuẩn bị hồ sơ thi chứng chỉ hành nghề đấu thầu này như thế nào ạ. Tôi xin cảm ơn.

Thế nào là chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu?

Chứng chỉ hành nghề đấu thầu là một văn bản được lập ra để chứng nhận cho các tổ chức, cá nhân về khả năng được phép hoạt động trong lĩnh vực đấu thầu. 

Khoản 2 Điều 16 Luật đấu thầu năm 2013 quy định :

“Điều 16. Điều kiện đối với cá nhân tham gia hoạt động đấu thầu

2. Cá nhân tham gia trực tiếp vào việc lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất thuộc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp, doanh nghiệp, đơn vị hoạt động tư vấn đấu thầu, ban quản lý dự án chuyên nghiệp phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.”

Như vậy, chứng chỉ hành nghề đấu thầu được sử dụng để chứng nhận về năng lực, về khả năng được phép trong các hoạt động đấu thầu của các cá nhân và các tổ chức trong xây dựng và các lĩnh vực có liên quan. Thông tư số 04/2019/TT-BKHĐT do Bộ trưởng Bộ Kế hoạch và Đầu tư ban hành đã quy định chi tiết đối với hoạt động đào tạo, bồi dưỡng và thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

Nhóm đối tượng phải có chứng chỉ hành nghề đấu thầu

Theo quy định tại Luật Đấu thầu (Điều 16 Khoản 2) và TT03 (Điều 35 Khoản 7), kể từ ngày 01/01/2018, các cá nhân tham gia trực tiếp vào công việc: lập hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất thuộc tổ chức đấu thầu chuyên nghiệp, doanh nghiệp, đơn vị hoạt động tư vấn đấu thầu, ban quản lý dự án (BQLDA) chuyên nghiệp phải có CCHNHĐĐT.

Nhằm cụ thể hóa quy định nêu trên, VB2683 nêu rõ, kể từ ngày 01/01/2018, cá nhân tham gia trực tiếp vào công việc nêu trên thuộc các đơn vị sau đây phải có CCHNHĐĐT.

– Một là, cá nhân thuộc BQLDA chuyên nghiệp: là các BQLDA chuyên ngành, BQLDA khu vực theo quy định của pháp luật về xây dựng hoặc các BQLDA được thành lập để thực hiện công tác QLDA chuyên nghiệp; cá nhân chuyên trách làm công tác QLDA, không mang tính kiêm nhiệm thuộc các BQLDA được thành lập để làm nhiều dự án cùng lúc hoặc các dự án kế tiếp, gối đầu, hết dự án này đến dự án khác.

– Hai là, cá nhân thuộc doanh nghiệp hoạt động trong lĩnh vực tư vấn đấu thầu, đơn vị hoạt động trong lĩnh vực tư vấn đấu thầu (làm nghề tư vấn đấu thầu).

Hồ sơ thi chứng chỉ hành nghề đấu thầu
Hồ sơ thi chứng chỉ hành nghề đấu thầu

– Ba là, cá nhân thuộc đơn vị mua sắm tập trung chuyên trách (cơ quan, tổ chức thành lập ra đơn vị mua sắm tập trung để chuyên trách thực hiện việc mua sắm tập trung của cơ quan, tổ chức mình và hoạt động mua sắm mang tính thường xuyên, liên tục); trừ cá nhân tham gia trực tiếp vào các công việc nêu tại Khoản 7 Điều 35 TT03 trong mua sắm tập trung theo mô hình kiêm nhiệm, không thường xuyên, liên tục và không hoạt động chuyên nghiệp, chuyên trách trong lĩnh vực đấu thầu.

Hồ sơ thi chứng chỉ hành nghề đấu thầu

Hồ sơ đăng ký thi cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu, theo quy định tại Khoản 7 Điều 35 Thông tư 03/2016/TT-BKHĐT của Bộ Kế Hoạch và Đầu Tư, kể từ ngày 01/01/2018, cá nhân tham gia trực tiếp vào việc lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm định kết quả phải có chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu.

Đối với các nhà thầu, doanh nghiệp/ tổ chức khi làm hồ sơ đăng ký thi cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu cần chuẩn bị những loại giấy tờ sau:

+, Đơn đăng ký theo Mẫu số 1 đính kèm theo Thông báo này;

+, 02 ảnh màu cỡ 3×4 chụp trong thời gian 06 tháng gần nhất;

+, 02 phong bì có dán tem và ghi rõ họ, tên, địa chỉ người nhận thông báo thi, lịch thi, kết quả thi;

+, Bản chụp CMND hoặc thẻ căn cước hoặc hộ chiếu;

+, Bản chụp bằng tốt nghiệp đại học trở lên được chứng thực;

+, Bản chụp chứng chỉ đấu thầu cơ bản được chứng thực;

+, Bản kê khai kinh nghiệm công tác chuyên môn trong hoạt động đấu thầu theo Mẫu số 2 đính kèm theo Thông báo này hoặc tài liệu chứng minh trực tiếp tham gia lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu;

đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ thanh toán sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm định kết quả đánh giá hồ sơ quan tâm, kết quả đánh giá hồ sơ dự sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu tối thiểu 05 gói thầu quy mô lớn (gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hoá có giá trị gói thầu trên 10 tỷ đồng; gói thầu xây lắp, hỗn hợp có giá trị gói thầu trên 20 tỷ đồng) hoặc 10 gói thầu quy mô nhỏ.

+, Bản cam kết quy tắc đạo đức và ứng xử trong đấu thầu theo Mẫu số 3 đính kèm theo Thông báo này.

Lộ trình cấp chứng chỉ hành nghề đấu thầu

Căn cứ vào điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề đấu thầu ở trên, DauThau.info đưa ra lộ trình cấp chứng chỉ hành nghề đấu thầu như sau: 

Bước 1: Cá nhân, tổ chức có nhu cầu thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu phải đăng ký và dự thi dựa trên kế hoạch của Bộ KH&ĐT. Việc đăng ký dự thi sát hạch có thể thực hiện qua Hệ thống mạng đấu thầu quốc gia (có hướng dẫn chi tiết) hoặc đăng ký trực tiếp, đăng ký qua dịch vụ bưu chính.

Bước 2: Trong trường hợp hồ sơ chưa đầy đủ, rõ ràng và không đáp ứng yêu cầu thì Bộ KH&ĐT sẽ gửi thông báo bằng văn bản để cá nhân, tổ chức bổ sung, làm rõ hồ sơ. Thời hạn gửi thông báo trong vòng 05 ngày kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký thi sát hạch.

Bước 3: Trong vòng 15 ngày, kể từ ngày công bố kết quả thi hoặc kết quả phúc khảo, nếu cá nhân, tổ chức đáp ứng điều kiện thì Bộ KH&ĐT sẽ tiến hành cấp chứng chỉ hành nghề đấu thầu cho những người vượt qua kỳ thi sát hạch.

Điều kiện để được cấp chứng chỉ hành nghề đấu thầu là gì?

Theo quy định tại Điều 12, Thông tư 04/2019/TT-BKHĐT, Cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu khi đáp ứng đầy đủ các điều kiện sau đây:

– Có chứng chỉ đào tạo đấu thầu cơ bản;

– Tốt nghiệp đại học trở lên;

– Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, không đang bị truy cứu trách nhiệm hình sự;

– Đáp ứng một trong các điều kiện sau:

+, Đã tham gia thường xuyên, liên tục vào một trong các công việc liên quan đến hoạt động đấu thầu trong vòng 04 năm trở lại đây (tính đến thời điểm đăng ký thi sát hạch), bao gồm:

  • Tham gia giảng dạy về đấu thầu;
  • Tham gia xây dựng văn bản pháp luật về đấu thầu;
  • Tham gia vào quá trình lựa chọn nhà thầu, quản lý thực hiện hợp đồng các gói thầu thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật đấu thầu như: tham gia vào công tác lập, thẩm định kế hoạch lựa chọn nhà thầu; lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm định kết quả đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu, tham gia thương thảo, hoàn thiện hợp đồng; tham gia các công tác quản lý dự án, quản lý hợp đồng (nghiệm thu, thanh toán, điều chỉnh hợp đồng…);

+, Đã tham gia vào một trong các công việc liên quan đến hoạt động đấu thầu quy định tại điểm a Khoản này trong vòng 05 năm trở lại đây (tính đến thời điểm đăng ký thi sát hạch) nhưng không thường xuyên, liên tục;

+, Đã tham gia lập, thẩm định hồ sơ mời quan tâm, hồ sơ mời sơ tuyển, hồ sơ mời thầu, hồ sơ yêu cầu; đánh giá hồ sơ quan tâm, hồ sơ dự sơ tuyển, hồ sơ dự thầu, hồ sơ đề xuất; thẩm định kết quả đánh giá hồ sơ quan tâm, kết quả đánh giá hồ sơ dự sơ tuyển, kết quả lựa chọn nhà thầu tối thiểu 05 gói thầu quy mô lớn (gói thầu cung cấp dịch vụ phi tư vấn, mua sắm hàng hoá có giá trị gói thầu trên 10 tỷ đồng;

gói thầu xây lắp, hỗn hợp có giá trị gói thầu trên 20 tỷ đồng) hoặc 10 gói thầu quy mô nhỏ. Gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn phức tạp được tính tương đương gói thầu quy mô lớn; gói thầu cung cấp dịch vụ tư vấn đơn giản được tính tương đương gói thầu quy mô nhỏ”.

– Đạt kỳ thi sát hạch do Bộ Kế hoạch và Đầu tư tổ chức.

Thông tin liên hệ

Trên đây là các thông tin của tư vấn luật Đất đai về vấn đề “Hồ sơ thi chứng chỉ hành nghề đấu thầu“ theo pháp luật hiện hành. Chúng tôi hy vọng rằng bạn có thể vận dụng các kiến thức trên để sử dụng trong công việc và cuộc sống.

Ngoài ra nếu bạn đọc có quan tấm đến các vấn đề khác liên quan như là làm sổ đỏ,  xin cấp lại sổ đỏ bị mất, Chuyển đất nông nghiệp sang đất sổ đỏ, muốn làm sổ đỏ, làm sổ đỏ mới, muốn tách sổ đỏ,… Nếu quý khách hàng còn phân vân, hãy đặt câu hỏi cho Tư vấn luật đất đai qua số hotline: 0833.102.102. Chúng tôi sẽ tiếp nhận thông tin và phản hồi nhanh chóng.

Mời bạn xem thêm:

Câu hỏi thường gặp

Thời hạn Chứng chỉ hành nghề đấu thầu là bao lâu?

Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu chỉ được phép sử dụng trong vòng 05 năm kể từ ngày cấp, các tổ chức, cá nhân muốn tiếp tục sử dụng thì phải làm thủ tục cấp lại hoặc phải thi sát hạch (nếu không đủ điều kiện cấp lại theo quy định).

Phân loại chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu như thế nào?

Khoản 6 Điều 11 Thông tư số 04/2019/TT-BKHĐT quy định chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu bao gồm các loại sau:
a) Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu dịch vụ tư vấn;
b) Chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu xây lắp, mua sắm hàng hóa, dịch vụ phi tư vấn;
c) Cá nhân đạt kỳ thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu dịch vụ tư vấn, xây lắp, mua sắm hàng hóa, dịch vụ phi tư vấn được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động đấu thầu trong các lĩnh vực: dịch vụ tư vấn, xây lắp, mua sắm hàng hóa, dịch vụ phi tư vấn.

Cơ quan nào được phép cấp chứng chỉ hành nghề đấu thầu?

Cơ quan duy nhất được phép cấp chứng chỉ hành nghề đấu thầu là Bộ KH&ĐT và đây cũng chính là đơn vị cung cấp đề thi trong kỳ thi cấp chứng chỉ hành nghề đấu thầu. Theo quy định, để được cấp chứng chỉ hành nghề đấu thầu, thí sinh phải đăng ký thi sát hạch cấp chứng chỉ hành nghề đấu thầu qua mạng hoặc trực tiếp.