VĂN PHÒNG TƯ VẤN LUẬT ĐẤT ĐAI

Thủ tục cấp giấy - Hợp đồng nhà đất - Giải quyết tranh chấp

Văn phòng tư vấn luật đất đai - Luật sư Quang Thái

MUA BÁN NHÀ ĐẤT BẰNG “GIẤY TAY” CÓ ĐƯỢC CÔNG NHẬN KHÔNG?

Nhà đất là một tài sản có giá trị tương đối lớn đối với người dân. Tuy nhiên, một số trường hợp khi mua bán nhà đất lại không thực hiện hợp đồng mua bán, chuyển nhượng có công chứng, chứng thực mà chỉ viết giấy tay với nhau thôi. Sau này giữa các bên phát sinh tranh chấp thì giải quyết như thế nào?

 

Hiện nay, những dạng tranh chấp như thế này diễn ra khá phổ biến. Dưới đây là một ví dụ cụ thể:

Ông A có một căn nhà tọa lạc trên đất tại thành phố P. Năm 2017, ông A bán nhà đất nêu trên cho bà B với giá 1.000.000.000 đồng, tuy nhiên hai bên không làm hợp đồng mua bán công chứng mà chỉ viết giấy tay về việc mua bán nhà đất nêu trên. Sau đó, ông A giao nhà cho bà B quản lý, sử dụng. Bà B cũng đã giao cho ông A số tiền là 900.000.000 đồng. Tuy nhiên, trong quá trình bà B quản lý, sử dụng đến năm 2019, ông A tranh chấp đòi lại nhà và cho rằng bà B chưa thanh toán đủ tiền cho ông A. Như vậy, ông A có đòi lại nhà đất được không ?

Tại Điều 129 Bộ Luật dân sự 2015 quy định:

“Điều 129. Giao dịch dân sự vô hiệu do không tuân thủ quy định về hình thức

Giao dịch dân sự vi phạm quy định điều kiện có hiệu lực về hình thức thì vô hiệu, trừ trường hợp sau đây:

1. Giao dịch dân sự đã được xác lập theo quy định phải bằng văn bản nhưng văn bản không đúng quy định của luật mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó.

2. Giao dịch dân sự đã được xác lập bằng văn bản nhưng vi phạm quy định bắt buộc về công chứng, chứng thực mà một bên hoặc các bên đã thực hiện ít nhất hai phần ba nghĩa vụ trong giao dịch thì theo yêu cầu của một bên hoặc các bên, Tòa án ra quyết định công nhận hiệu lực của giao dịch đó. Trong trường hợp này, các bên không phải thực hiện việc công chứng, chứng thực.”

Như vậy, trong trường hợp nêu trên, ông A đã thực hiện nghĩa vụ giao nhà đất và Bà B đã tiến hành nhận nhà và quản lý sử dụng. Đồng thời, giá trị mua bán nhà đất là 1.000.000.000 đồng, bà B cũng đã thực hiện nghĩa vụ thanh toán là 900.000.000 đồng. Do đó, bà B đã thực hiện hơn 2/3 nghĩa vụ trong giao dịch mua bán nhà đất nêu trên.

Căn cứ Điều 129 Bộ luật dân sự 2015, Tòa án sẽ công nhận hiệu lực của giao dịch mua bán nhà đất nêu trên.  Do đó, ông A không thể yêu cầu bà B trả lại nhà đất. Tuy nhiên, ông A cũng có thể yêu cầu bà B thanh toán số tiền còn thiếu là 100.000.000 đồng và lãi phát sinh theo quy định của pháp luật.

Nếu có thắc mắc gì trong quá trình tìm hiểu, bạn đọc có thể liên hệ chúng tôi để được tư vấn chi tiết.

Hotline: 0912 12 68 12

Hoặc đến VĂN PHÒNG LUẬT SƯ QUANG THÁI

Địa chỉ: G04, số 12 Mạc Đĩnh Chi, phường Đakao, Quận 1¸ thành phố Hồ Chí Minh


Bài viết liên quan
Văn phòng tư vấn pháp luật đất đai

Văn phòng tư vấn pháp luật đất đai

Văn phòng tư vấn luật đất đai tập hợp đội ngũ luật sư, chuyên viên có chuyên môn cao và giàu kinh nghiệm trong lĩnh vực pháp luật nhà đất. Với kinh nghiệm làm việc lâu năm trong lĩnh vực nhà đất và giải quyết tranh chấp đất đai, các luật sư sẽ mang đến cho khách hàng những giải pháp toàn diện nhất để giải quyết các vấn đề vướng mắc gặp ...

Tư vấn pháp luật đất đai qua điện thoại

Tư vấn pháp luật đất đai qua điện thoại

Tư vấn pháp luật đất đai qua điện thoại là một trong những cách thức tư vấn nhằm giúp quý khách có thể liên hệ ngay với luật sư khi gặp vấn đề vướng mắc bất cứ đâu và thời điểm nào. Tổng đài tư vấn pháp luật đất đai qua điện thoại của chúng tôi hoạt động 24/24 giờ là luôn hỗ trợ quý khách hàng một cách hoàn toàn miễn ...

Tư vấn pháp luật đất đai online

Tư vấn pháp luật đất đai online

Để đáp ứng được nhu cầu tư vấn pháp luật đất đai miễn phí cho cộng đồng, góp phần nâng cao hiểu biết pháp luật cho người dân những kênh tư vấn online đã ra đời. Cùng với sự trợ giúp của các ứng dụng công nghệ thông tin, giờ đây thay vì việc phải đến trực tiếp văn phòng luật sư thì mọi người, mọi nhà hoàn toàn có thể liên hệ ...

Tư vấn pháp luật đất đai nhà ở

Tư vấn pháp luật đất đai nhà ở

Tư vấn pháp luật đất đai nhà ở là dịch vụ tư vấn của chúng tôi nhằm giúp khách hàng giải đáp các thắc mắc về pháp luật đất đai và nhà ở, bên cạnh đó tư vấn cho khách hàng những giải pháp pháp lý để giải quyết các vấn đề vướng mắc, tranh chấp về đất đai nhà ở.

Tư vấn pháp luật đất đai miễn phí

Tư vấn pháp luật đất đai miễn phí

Đất đai là một tài sản có giá trị lớn và quan trọng trong đời sống của mỗi cá nhân, gia đình, tổ chức xã hội. Những quan hệ đất đai được sự quy định nghiêm ngặt của pháp luật, vì vậy để có những giao dịch nhà đất an toàn, đúng luật, tránh những rủi ro phát sinh thì vai trò của đội ngũ hành nghề pháp lý trở nên quan trọng ...

Xem tất cả »


Pháp luật đất đai

© 2014 - Bản quyền Văn Phòng Luật Sư Quang Thái

Đặt lịch